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Njia  sahihi ya uzalishaji tumbaku 

shambani 

 

 
 
 

 
 
 Epuka kupandisha joto kwa haraka zaidi kwa vile 

utafikisha nyuzi 125 za F wakati majani bado yana 
maji mengi hali ambayo hufanya tumbaku kuwa na 
rangi ya kahawia na kushuka ubora  

 Epuka kupandisha joto polepole sana kwa vile     
kufanya hivyo huozesha tumbaku  

 Kukausha majani 
 Pandisha joto taratibu kwa wastani wa nyuzi 2 hadi 

3 kwa saa taratibu kwa hadi nyuzi 140 za F  
 Katika hatua hii madirisha yote ya chini             

yanafungwa wakati yale ya juu yanafungwa robo 
tatu tu 

 Kukausha migongo  
 Pandisha joto kuanzia nyuzi 140 F hadi 160 katika 

kipindi cha kati ya saa 20 hadi 32 kutegemea uzito 
wa majani  

 Madirisha yote yawe yamefungwa  
 Kuhakikisha kama tumbaku imekauka vunja mgon-

go wa jani na ukikatika kwa urahisi ni dalili kuwa 
tumbaku imekauka  

 Baada ya kuhakikisha kuwa tumbaku imekauka 
zima moto kabisa, fungua milango na madirisha ili 
tumbaku iweze kupoa 

 

 

 

 

 

 

KWA MAWASILIANO : 

TAASISI YA UTAFITI  WA TUMBAKU  

TANZANIA (TORITA) 

S.L.P  431, 

TABORA. 

Barua pepe : info@torita.or.tz 

Tovuti:www.torita.or..tz 

Andaa kuni za kutosha  
Ukaushaji 
 Mabadiliko yafuatayo hujitokeza wakati wa 

ukaushaji wa majani ya tumbaku unapofanyika  
 Kupotea kwa rangi ya kijani na kujitokeza rangi 

ya njano  
 Kubadilika kwa wanga na kuwa sukari  
 Kupungua kwa kiwango cha maji kwenye jani 
 Kusimamisha shughuli za vimeng’enyuo 

(enzymes) ambavyo ni vichocheo vya            
mabadiliko ya kikemikali  

Hatua za ukaushaji  
 Kuna hatua nne ambazo tumbaku hupitia wakati 

wa ukaushaji  
 Kubadili rangi ya jani kutoka kijani kuwa njano 
 Hatua hii hutelekezwa kuanzia nyuzi 90 za F na 

kukamilika katika nyuzi 100 za F na huchukua 
wastani wa masaa 30 hadi 60 (siku 2-3)         
kutegemea uzito wa jani, hali ya hewa na       
sehemu jani lilipovunwa kwenye mmea.  

Mambo ya kuzingatiwa 
 Anzisha mvuke ndani mara baada ya kujaza 

tumbaku kwenye bani 
 Tandaza magunia yaliyolowanishwa maji juu 

ya bomba za mvuke 
 Anzisha mvuke endapo fukuto lililopo kwenye 

bani halitoshelezi 
 Funga madirisha yote  juu na chini kuhifahdi 

fukuto hadi tumbaku itakapokuwa imegeuka 
rangi na kuwa njano 

 Kuimarisha rangi 
 Kazi hii hufanyika kuanzia joto la nyuzi 105 za 

F na kukamilika joto linapofika nyuzi 125 (siku 
moja)  

 Mambo ya kuzingatiwa 
Ondoa magunia yote uliyo kuwa unamaanisha  
 mvuke/fukuto kwenye bani 
 Fungua madirisha yote ya chini na yale ya juu  
 yafunguliwe nusu huku ukipadisha joto       

kiwango cha nyuzi 2 za F kwa saa  
 Joto likifika nyuzi 110 za F libakizwe katika 

kiwango hicho kwa kiasi cha saa sita hivi. 
 Pandisha joto kutoka nyuzi 110 hadi 125 kwa 

kiwango cha nyuzi 1 hadi 2 za F kwa saa na 



 

Uwekaji dawa ya kuzuia vikonyo  
 Mara baada ya kuzuia vitumba vya maua weka 

mchanganyiko wa dawa ya maotoea na maji  
 Hakikisha dawa haikumwagikii kwenye ngozi na 

pia kwenye jani 
 Iwekwe sehemu ilipokatwa kitumba tu  
 Mkulima anashauriwa kuvaa gloves kwa ajili ya 

kujikinga na dawa isimwagikie kwenye mikono  
 

Mmea uliokatwa kitumba cha maua  
 
 
 
 
 
 
 

           Jinsi ya kuweka dawa ya vikonyo 
Njia za uwekaji  
 Njia inayopendekezwa ni kutumia hand applied 

cups njia inayofuata ni squeegee bottle  
 Njia ya tatu ni knapsack application  
Kuvuna tumbaku  
 Mambo muhimu ya kuzingatia  
 Jaribu bani/mabani yako siku chache kabla ya 

kuanza kuvuna tumbaku ili kuhakikisha kama 
yanafanya kazi.  

 Vuna tumbaku asubuhi kuanzia saa mbili hadi saa 
tano kwa siku zenye jua kali. Majani             ya-
nayovunwa wakati wa jua kali hunyauka na kuwa 
matatizo katika kubadili rangi . 

 Majani yaliyovunwa yahifadhiwe kivulini      yasinyauke 

wakati yanasuburi kusukwa kwenye mianzi  

 Zuia michubuko kwenye majani ya tumbaku  sehemu 

yenye michubuko haibadili rangi wkati wa ukaushaji, 

hubaki kijani hadi mwisho 

 Tumbaku iliyovunwa isukwe kwenye mianzi, ipangwe 

kwenye bani na kuanzisha mvuke siku hiyo hiyo 

ilipovunwa. Ukichelewesha ubora wake hupungua  

 Hakikisha unavuna majani yaliyokomaa. Kwa uvunaji 

wa kawaida vuna majani mawili kwa mmea katika kila 

mchumo  

 Unaweza kuvuna mara moja kwa wiki hadi mara mbili 

kutegemeana na hali ya   uivaji wa aina ile ya         

tumbaku. 

 Majani yanayowiana kiuvunaji au ukomavu yawekwe 

pamoja 

 Uchumaji wa majani huanza sehemu ya chini mmea 

wa tumbaku kwenda juu. 
 

Dalili za kukomaa kwa jani la tumbaku  

 Kubadilika kwa rangi ya jani kutoka kijani kibichi kwen-

da kijani chepesi  

 Ikumbukwe kwamba ukame, upungufu wa rutuba au 

mbolea na kuzidi kwa mvua pia kunaweza               

kusababisha badiliko hili la rangi  

 Ncha ya jani hubadilika rangi na kuwa njano na jani 

lenyewe huinama. Kadhalika pembezoni mwa jani 

huwepo rangi ya kijani chepesi      kinachokaribiana 

kuwa njano 

 Jani linapokomaa mafuta hupungua  

 Vinyweleo vyeupe ambavyo huwepo zaidi upande wa 

chini wa jani hupungua sana au     kutoweka kabisa  

 Kuwa na vidoadoa vyeupe vya ukomavu. Dalili        

hujionyesha kwa wazi zaidi katika majani ya  sehemu 

ya katikati ya shina la      tumbaku. 

 Mgongo wa jani unakuwa mweupe zaidi ya ule wa jani 

ambalo alijakomaa na una tabia ya kukatika kwa     

urahisi zaidi    

Mambo muhimu ya kuzingatia kwenye usukaji wa  
tumbaku  
 Tumia mianzi yenye urefu wa sentimita 140  
 Suka majani kwenye mianzi ukiacha      sentimita 

10 kila upande wa mwanzi 
 Nafasi zilizoachwa ndizo zitakazokalia reki ya 

bani 
 Suka majani kufuatana na ukubwa/udogo. Uivaji/

ukomavu kila yanayofanana yawe pamoja katika 
mwanzi 

  Suka vitita vya majani mawili hadi matatu. Kitita 
kimoja na kingine vielekeane migongo  

 Nafasi kati ya kitita kimoja hadi kingine ni         
sentimita mbili nanusu hadi tano 

 Suka majani kwa kutumia nyuzi za jute (jute 
twine)  

Upangaji wa tumbaku kwenye bani 
 Mianzi yenye majani ambayo kwa bahati mbaya 

yamevunwa yakiwa machanga ipangwe kwenye 
reki za juu kabisa kwenye bani halafu ifuatiwe na 
majani         yaliyokomaa itakiwavyo  

 Mianzi iliyoiva kupita kiasi ipangwe katika reki za 
kwanza kutoka chini  

 Ni muhimu kuzingatia ujazo sahihi wa               
tumbaku  

 Kujaza tumbaku zaidi ya uwezo wa bani           
husababisha tumbaku kuoza  

 Nafasi ya kutoka mwanzi mmoja hadi mwingie 
juu ya reki iwe sentimita 15 

Ukaushaji wa tumbaku 
 Mambo ya kutekeleza kabla ya kuanza kukausha 

tumbaku 
 Chombo chenye maji kiwe karibu na mlango wa 

bani  
 Viwepo vipande vya magunia vitakavyo             

loweshwa na maji na kutandazwa kwenye          
mabomba ilil kuanzisha mvuke kwenye bani . 

 Tundika kipima joto kwenye bani sehemu ya     
katikati. Epuka kutunduka kipima joto karibu na 
bomba na mwanzo kutoka kwenye jiko au karibu 
sana na mlango kwani kipimo   

Kitaonyesha joto la juu sana au chini sana     kuliko 
hali halisi iliyomo katika bani zima  

Aina ya 

dawa 

 

Dozi 
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Yamaotea 

super 

(Flumentr
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Lita 

moja 

kwa 

hekta 

 

Changanya 

mililita 8 za 

yamaotea kati-

ka lita moja ya 

maji (mililita 80 

za yamaotea 

katika lita 10 za 

maji) 

 

Vikon-

yo 

 


